Vay tiền không trả có bị đi tù không? Trốn nợ xử lý thế nào?

Vay nợ là quan hệ dân sự xảy ra tiếp tục, thông dụng trong đời sống thường ngày. Vậy vay tiền không trả bị xử lý như thế nào ?

Vay tiền không trả, xử lý thế nào?

Vay nợ là vấn đề dân sự được điều chỉnh bởi Bộ luật Dân sự 2015. Cụ thể, tại Điều 466 Bộ luật Dân sự quy định:

Bên vay gia tài là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn ; nếu gia tài là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thoả thuận khác .

Như vậy, trả nợ khi đến hạn là nghĩa vụ và trách nhiệm của người đi vay. Nếu đến hạn trả nợ nhưng bên vay không trả, có 02 trường hợp xảy ra như sau :

– Trường hợp 1: Bên vay không trả nợ do không có khả năng chi trả và không có dấu hiệu bỏ trốn hay dùng thủ đoạn gian dối để chiếm đoạt tài sản thì đây sẽ là tranh chấp dân sự. Để đòi lại được tiền, bên cho vay có thể đến Tòa án dân sự để thực hiện thủ tục kiện đòi tài sản.

– Trường hợp 2: Nếu bên vay có thể trả nợ nhưng không trả mà cố tình dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn nhằm chiếm đoạt tài sản thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản.

vay tien khong tra co bi di tuVay tiền không trả có bị đi tù? (Ảnh minh họa)
 

Xử lý hình sự khi cố tình không trả nợ  

Như đã nghiên cứu và phân tích trên, vay tiền nhưng không trả hoàn toàn có thể bị truy cứu nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự về Tội lạm dụng tin tưởng chiếm đoạt gia tài .
Cụ thể, tại Cụ thể, tại Điều 175 Bộ luật Hình sự năm ngoái sửa đổi bổ trợ năm 2017 lao lý, những hành vi phạm tội lạm dụng tin tưởng chiếm đoạt gia tài là :- Vay, mượn, thuê gia tài của người khác hoặc nhận được gia tài của người khác bằng hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt gia tài đó hoặc đến thời hạn trả lại gia tài mặc dầu có điều kiện kèm theo, năng lực nhưng cố ý không trả ;
– Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

– Vay, mượn, thuê gia tài của người khác hoặc nhận được gia tài của người khác bằng hình thức hợp đồng và đã sử dụng gia tài đó vào mục tiêu phạm pháp dẫn đến không có năng lực trả lại gia tài .

Người thực hiện một trong các hành vi trên có thể bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm khi:

+ Giá trị gia tài từ 04 triệu đến dưới 50 triệu đồng ;
+ Giá trị gia tài dưới 04 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt gia tài hoặc đã bị phán quyết về tội này hoặc về một trong những tội cướp gia tài, bắt cóc nhằm mục đích chiếm đoạt gia tài, cưỡng đoạt gia tài … chưa được xóa án tích mà còn vi phạm hoặc gia tài là phương tiện đi lại kiếm sống chính của người bị hại và mái ấm gia đình họ .
Ngoài ra, người phạm tội còn hoàn toàn có thể bị vận dụng những khung hình phạt tăng nặng khác là :

Phạt tù từ 02 năm đến 07 năm khi: Phạm tội có tổ chức; Có tính chất chuyên nghiệp; Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50 triệu đến dưới 200 triệu đồng; Dùng thủ đoạn xảo quyệt; Tái phạm nguy hiểm…

Phạt tù từ 05 – 12 năm khi chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200 triệu đến dưới 500 triệu đồng.

khi chiếm đoạt gia tài trị giá từ 200 triệu đến dưới 500 triệu đồng .

Phạt tù từ 12 – 20 năm khi chiếm đoạt tài sản trị giá 500 triệu đồng trở lên.

Bên cạnh đó, hình phạt bổ sung của tội này là phạt tiền từ 10 – 100 triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Bên cạnh đó, hình phạt bổ trợ của tội này là phạt tiền từ 10 – 100 triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm việc làm nhất định từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc hàng loạt gia tài .

Như vậy, người phạm tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản, người phạm tội có thể bị phạt tù đến 20 năm, phạt tiền đến 100 triệu. 
 

Đã bị phạt tù có phải trả nợ không?

Dù đã bị truy cứu nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự về hành vi cố ý không trả nợ, người phạm tội vẫn phải thực thi nghĩa vụ và trách nhiệm bồi thường dân sự .
Cụ thể, tại Điều 466 Bộ luật Dân sự năm ngoái pháp luật, bên vay có nghĩa vụ và trách nhiệm :

1. Bên vay gia tài là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn ; nếu gia tài là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thoả thuận khác .
2. Trường hợp bên vay không hề trả vật thì hoàn toàn có thể trả bằng tiền theo trị giá của vật đã vay tại khu vực và thời gian trả nợ, nếu được bên cho vay chấp thuận đồng ý .
3. Địa điểm trả nợ là nơi cư trú hoặc nơi đặt trụ sở của bên cho vay, trừ trường hợp có thoả thuận khác .
4. Trường hợp vay không có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả nợ hoặc trả không vừa đủ thì bên cho vay có quyền nhu yếu trả tiền lãi với mức lãi suất vay theo lao lý tại khoản 2 Điều 468 của Bộ luật này trên số tiền chậm trả tương ứng với thời hạn chậm trả, trừ trường hợp có thoả thuận khác hoặc luật có lao lý khác .
5. Trường hợp vay có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả hoặc trả không khá đầy đủ thì bên vay phải trả lãi như sau :
a ) Lãi trên nợ gốc theo lãi suất vay thỏa thuận hợp tác trong hợp đồng tương ứng với thời hạn vay mà đến hạn chưa trả ; trường hợp chậm trả thì còn phải trả lãi theo mức lãi suất vay lao lý tại khoản 2 Điều 468 của Bộ luật này ;

b) Lãi trên nợ gốc quá hạn chưa trả bằng 150% lãi suất vay theo hợp đồng tương ứng với thời gian chậm trả, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

Như vậy, không chỉ phải trả số nợ đã vay theo thỏa thuận, nếu quá hạn trả nợ, bên đi vay còn có thể phải trả lãi trên nợ gốc.

Nếu còn vấn đề thắc mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ 1900 6192 để được hỗ trợ.

Related Posts

About The Author

Add Comment