Bị lừa đảo qua mạng có kiện được không?

Gần đây, cùng với sự tăng trưởng can đảm và mạnh mẽ của mạng internet, việc lừa đảo qua mạng cũng dần trở nên phổ cập hơn. Vậy khi bị lừa đảo qua mạng thì cần phải làm gì ?3. Mức phạt với kẻ lừa đảo qua mạng là gì ?1. Bị lừa đảo qua mạng có kiện đòi lại tiền được không ?

 

1. Bị lừa đảo qua mạng có kiện đòi lại tiền được không?

Hiện nay, hành vi lừa đảo trên mạng xã hội xảy ra ngày càng phổ cập với nhiều hình thức phức tạp, khó nhận ra. Người dân cần cẩn trọng và cẩn trọng khi mua và bán hay thực thi những thanh toán giao dịch trải qua mạng xã hội để đề phòng rủi ro tiềm ẩn bị lừa đảo .
Bị lừa đảo qua mạng có kiện được không là vướng mắc mà nhiều người đặt ra khi vướng phải trường hợp bị lừa đảo qua mạng. Tuy nhiên, khởi kiện thường chỉ dùng cho những tranh chấp dân sự .
Còn lừa đảo qua mạng là hành vi trái pháp lý, hoàn toàn có thể bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự, vì thế người bị lừa đảo phải tố giác với cơ quan có thẩm quyền được được giải quyết và xử lý .

2. Nộp đơn tố giác lừa đảo ở đâu? Cần chuẩn bị giấy tờ gì?

Để được có quan có thẩm quyền xử lý, người bị lừa đảo phải làm đơn tố giác gửi đến Cơ quan tìm hiểu nơi cư trú ( thường trú hoặc tạm trú ) .
Cơ quan tìm hiểu có nghĩa vụ và trách nhiệm tiếp đón thông tin về đơn tố giác tội phạm về Tội lừa đảo chiếm đoạt gia tài. Nếu vấn đề không thuộc nghĩa vụ và trách nhiệm của cơ quan tìm hiểu đảm nhiệm thì cơ quan này có nghĩa vụ và trách nhiệm chuyển hồ sơ đến cơ quan có thẩm quyền theo lao lý .
Hồ sơ tố giác việc lừa đảo gồm có :
– Đơn trình báo công an ;
– Chứng minh thư nhân dân của bị hại ( bản sao công chứng ) ;
– Chứng cứ kèm theo để chứng tỏ ( video, hình ảnh, ghi âm có chứa nguồn thông tin của hành vi phạm tội … ) .

3. Mức phạt với kẻ lừa đảo qua mạng là gì?

– Về mức phạt hành chính:

Trường hợp chưa đến mức chịu nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự thì người vi phạm sẽ bị phạt hành chính .

Cụ thể, theo khoản 1 Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP, mức phạt của hành vi dùng thủ đoạn gian dối để chiếm đoạt tài sản của người khác là phạt tiền từ 01 – 02 triệu đồng.

– Trường hợp bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Điều 174 Bộ luật Hình sự năm ngoái, sửa đổi bổ trợ năm 2017 lao lý về Tội lừa đảo chiếm đoạt gia tài như sau :

1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a ) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt gia tài mà còn vi phạm ;

b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c ) Gây tác động ảnh hưởng xấu đến bảo mật an ninh, trật tự, bảo đảm an toàn xã hội ;
d ) Tài sản là phương tiện đi lại kiếm sống chính của người bị hại và mái ấm gia đình họ .

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a ) Có tổ chức triển khai ;
b ) Có đặc thù chuyên nghiệp ;
c ) Chiếm đoạt gia tài trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng ;
d ) Tái phạm nguy khốn ;
đ ) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc tận dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức triển khai ;
e ) Dùng thủ đoạn xảo quyệt ;

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a ) Chiếm đoạt gia tài trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng ;
b ) Lợi dụng thiên tai, dịch bệnh .

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân:

a ) Chiếm đoạt gia tài trị giá 500.000.000 đồng trở lên ;
b ) Lợi dụng thực trạng cuộc chiến tranh, thực trạng khẩn cấp .
5. Người phạm tội còn hoàn toàn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm việc làm nhất định từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc hàng loạt gia tài .

Như vậy, nếu lừa đảo trên 02 triệu hoặc dưới 02 triệu nhưng thuộc một trong những trường hợp dưới đây thì người thực thi vi phạm sẽ bị truy cứu nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự về Tội lừa đảo chiếm đoạt gia tài :
– Đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt gia tài ;
– Gây ảnh hưởng tác động xấu đến trật tự, bảo mật an ninh ;

– Tài sản bị lừa đảo là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

– Đã bị phán quyết về một trong những tội : lừa đảo chiếm đoạt gia tài ; cướp gia tài, cưỡng đoạt gia tài, lạm dụng uy tín nhằm mục đích chiếm đoạt gia tài, sử dụng mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện đi lại điện tử thực thi hành vi chiếm đoạt gia tài … chưa được xóa án tích mà còn vi phạm .
Người phạm tội này hoàn toàn có thể bị phạt tái tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm. Với những trường hợp tăng nặng, mức phạt tù hoàn toàn có thể lên đến 20 năm hoặc thậm chí còn là tù chung thân .

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Bị lừa đảo qua mạng có kiện được không? Nếu còn thắc mắc nào khác, bạn đọc có thể liên hệ

1900.6192

để được giải đáp.

Related Posts

About The Author

Add Comment