Đánh nhau gây thương tích dưới 11% có bị đi tù?

11 % là mức tỷ suất thương tích nhỏ nhất được pháp luật để định mức khung hình phạt về Tội cố ý gây thương tích trong Bộ luật Hình sự. Theo đó, trong 1 số ít trường hợp đặc biệt quan trọng, việc cố ý gây thương tích dưới 11 % cũng hoàn toàn có thể bị truy cứu nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự .

Gây thương tích dưới 11% bị phạt hành chính đến 3 triệu đồng

Cố ý gây thương tích là hành vi cố ý xâm phạm thân thể, gây tổn hại cho sức khỏe người khác dưới dạng thương tích cụ thể. Đây được coi là hành vi nguy hiểm cho xã hội, đồng thời xâm phạm đến quyền được tôn trọng và bảo vệ sức khỏe của người khác.

Theo lao lý của pháp lý, tùy vào đặc thù, mức độ thương tích mà người vi phạm hoàn toàn có thể bị phạt hành chính hoặc truy cứu nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự .
Nếu đánh nhau gây thương tích dưới 11 % và không thuộc những trường hợp đặc biệt quan trọng, người thực thi hoàn toàn có thể bị phạt hành chính theo điểm e khoản 3 Điều 5 Nghị định 167 / 2013 / NĐ-CP về hành vi xâm hại sức khỏe thể chất của người khác .

Mức phạt được quy định đối với hành vi này là phạt tiền từ 02 – 03 triệu đồng. Ngoài ra, người vi phạm còn có thể bị áp dụng hình phạt bổ sung là tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm.

danh nhau gay thuong tich duoi 11%Đánh nhau gây thương tích dưới 11% có bị đi tù? (Ảnh minh họa)

Các trường hợp gây thương tích dưới 11% bị xử lý hình sự

Tội cố ý gây thương tích được quy định tại Điều 134 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017. Trong đó, nếu gây thương tích dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì người thực hiện có thể bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

– Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;

– Dùng vũ khí, vật tư nổ, hung khí nguy khốn hoặc thủ đoạn có năng lực gây nguy cơ tiềm ẩn cho nhiều người ;- Dùng a-xít nguy khốn hoặc hóa chất nguy hại ;
– Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

– Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có năng lực tự vệ ;- Đối với ông, bà, cha, mẹ, thầy giáo, cô giáo của mình, người nuôi dưỡng, chữa bệnh cho mình ;
– Có tổ chức;

– Có tổ chức triển khai ;

– Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

– Trong thời gian đang bị giữ, tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành án phạt tù, đang chấp hành biện pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng hoặc đang chấp hành biện pháp xử lý vi phạm hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng hoặc đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc;

– Trong thời hạn đang bị giữ, tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành án phạt tù, đang chấp hành giải pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng hoặc đang chấp hành giải pháp giải quyết và xử lý vi phạm hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng hoặc đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc ;- Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe thể chất của người khác hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe thể chất của người khác do được thuê ;
– Có tính chất côn đồ;

– Có đặc thù côn đồ ;- Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì nguyên do công vụ của nạn nhân .

Về trách nhiệm bồi thường thiệt hại

Ngoài việc bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu nghĩa vụ và trách nhiệm hình về hành vi cố ý gây thương tích, người triển khai còn có nghĩa vụ và trách nhiệm bồi thường thiệt hại về sức khỏe thể chất và ý thức cho người bị đánh .
Cụ thể, Điều 650 Bộ luật Dân sự năm ngoái lao lý những khoản thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm gồm có :
– giá thành hài hòa và hợp lý cho việc cứu chữa, tu dưỡng, hồi sinh sức khoẻ và công dụng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại ;
– Thu nhập thực tiễn bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại ; nếu thu nhập thực tiễn của người bị thiệt hại không không thay đổi và không hề xác lập được thì vận dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại ;
– Chi tiêu hài hòa và hợp lý và phần thu nhập trong thực tiễn bị mất của người chăm nom người bị thiệt hại trong thời hạn điều trị ; nếu người bị thiệt hại mất năng lực lao động và cần phải có người tiếp tục chăm nom thì thiệt hại gồm có cả ngân sách hài hòa và hợp lý cho việc chăm nom người bị thiệt hại ;
– Bồi thường bù đắp về niềm tin : Mức bồi thường do những bên thoả thuận ; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa cho một người có sức khỏe thể chất bị xâm phạm không quá 50 lần mức lương cơ sở do Nhà nước pháp luật ( lúc bấy giờ mức lương cơ sở là 1.490.000 đồng ) .
Tóm lại:

Dựa trên các quy định trên, có thể thấy, việc gây thương tích cho người khác dưới 11% thông thường chỉ bị phạt hành chính do chưa gây tổn thương đến mức phải truy cứu trách nhiệm hình sự.

Tuy nhiên, nếu gây thương tích dưới 11% nhưng thuộc các trường hợp đặc biệt tại khoản 1 Điều 134 Bộ luật Hình sự như: có tính chất nguy hiểm (dùng thuốc nổ, axit nguy hiểm…) hoặc xâm phạm đến các giá trị đạo đức (gây thương tích với người già, trẻ em, phụ nữ có thai, cha, mẹ…)… thì người vi phạm có thể bị cơ quan chức năng khởi tố về Tội cố ý gây thương tích.

Tuy nhiên, nếu gây thương tích dưới 11 % nhưng thuộc những trường hợp đặc biệt quan trọng tại khoản 1 Điều 134 Bộ luật Hình sự như : có đặc thù nguy khốn ( dùng thuốc nổ, axit nguy hại … ) hoặc xâm phạm đến những giá trị đạo đức ( gây thương tích với người già, trẻ nhỏ, phụ nữ có thai, cha, mẹ … ) … thì người vi phạm hoàn toàn có thể bị cơ quan chức năng khởi tố về Tội cố ý gây thương tích .Ngoài bị vận dụng những giải pháp xử phạt về hành vi cố ý gây thương tích, người vi phạm còn có nghĩa vụ và trách nhiệm bồi thường cho người bị hại về những thiệt hại mà họ đã gây ra, gồm có thiệt hại về sức khỏe thể chất và tình thần .

Trên đây là các quy định để xử lý hành vi gây thương tích dưới 11%. Nếu còn thắc mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ 1900.6192 để được hỗ trợ nhanh nhất.

Related Posts

About The Author