Khi nào phải khai báo tạm trú, tạm vắng

Ngày gửi : 20/08/2020 lúc 09:48:13Em đi làm ở tỉnh khác nhưng có khi ở lại có khi về không đều đặn thì em có phải khai báo tạm trú không ?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Đối với yếu tố ĐK tạm trú, tại Điều 30 Luật cư trú 2006 về việc ĐK tạm trú thì :

“ 1. Đăng ký tạm trú là việc công dân ĐK nơi tạm trú của mình với cơ quan nhà nước có thẩm quyền và được cơ quan này làm thủ tục ĐK tạm trú, cấp sổ tạm trú cho họ .
Người đang sinh sống, thao tác, lao động, học tập tại một khu vực thuộc xã, phường, thị xã nhưng không thuộc trường hợp được ĐK thường trú tại địa phương đó thì trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày đến phải ĐK tạm trú tại Công an xã, phường, thị xã .
Người đến ĐK tạm trú phải xuất trình giấy chứng minh nhân dân hoặc sách vở có xác nhận của Công an xã, phường, thị xã nơi người đó đã ĐK thường trú ; sách vở chứng tỏ quyền sở hữu hoặc sử dụng nhà ở đó ; nộp phiếu báo biến hóa hộ khẩu, nhân khẩu, bản khai nhân khẩu ; trường hợp chỗ ở hợp pháp là nhà do thuê, mượn hoặc ở nhờ của cá thể thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ chấp thuận đồng ý bằng văn bản .
Trưởng Công an xã, phường, thị xã trong thời hạn ba ngày thao tác, kể từ ngày nhận đủ sách vở lao lý tại khoản 3 Điều này phải cấp sổ tạm trú theo mẫu pháp luật của Bộ Công an .
Sổ tạm trú được cấp cho hộ mái ấm gia đình hoặc cá thể đã ĐK tạm trú, có giá trị xác lập nơi tạm trú của công dân và không xác lập thời hạn .

Việc điều chỉnh thay đổi về sổ tạm trú được thực hiện theo quy định tại Điều 29 của Luật này. Sổ tạm trú bị hư hỏng thì được đổi, bị mất thì được cấp lại. Trường hợp đến tạm trú tại xã, phường, thị trấn khác thì phải đăng ký lại.

Trường hợp người đã ĐK tạm trú nhưng không sinh sống, thao tác, lao động, học tập từ sáu tháng trở lên tại địa phương đã ĐK tạm trú thì cơ quan đã cấp sổ tạm trú phải xoá tên người đó trong sổ ĐK tạm trú. ”

Như vậy, trường hợp của bạn là bạn đang thao tác tại tỉnh đó nhưng bạn có khi ở lại có khi đi về không đều đặn. Tuy nhiên theo pháp luật tại khoản 2, Điều 30 nêu trên thì bạn thuộc đối tượng người tiêu dùng phải ĐK tạm trú theo pháp luật .

Trên đây là câu vấn đáp của Hệ Thống Pháp Luật Nước Ta tương quan đến nhu yếu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu vấn đáp của chúng tôi sẽ hữu dụng cho bạn .
Nếu có bất kể vướng mắc gì về pháp lý mời bạn liên tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng chuẩn bị giải đáp .

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Related Posts

About The Author