Công chức viên chức sử dụng văn bằng giả bị xử phạt ra sao?

Mới đây Open trường hợp 20 giáo viên sử dụng bằng tốt nghiệp trung học phổ thông giả gây rối loạn dư luận. Vậy theo lao lý công chức viên chức sử dụng văn bằng giả bị xử phạt ra làm sao ?. Hãy cùng Luật sư 247 khám phá ngay sau đây .

“ Sáng 26/9, chỉ huy Phòng An ninh chính trị Nội bộ Công an tỉnh Đắk Lắk ; cho biết đơn vị chức năng phát hiện 20 trường hợp giáo viên, cán bộ tại huyện Cư Kuin ; sử dụng bằng trung học phổ thông giả và bằng tốt nghiệp cao đẳng, ĐH không hợp lệ .

Tuy nhiên, ông Huy nói hiện tại, huyện mới nắm được 10 trường hợp sử dụng bằng THPT giả.

“ 10 trường hợp còn lại hoàn toàn có thể phát sinh thêm, huyện chưa nhận được thông tin từ phía công an. Những trường hợp sử dụng bằng giả ; để công tác làm việc tại những cơ quan ; đơn vị chức năng có thâm niên công tác làm việc hàng chục năm chứ không phải mới. Huyện sẽ cương quyết giải quyết và xử lý nghiêm những trường hợp sử dụng bằng giả với quan điểm không bao che, dung túng ” ; ông Huy nhấn mạnh vấn đề .
Liên quan vấn đề, đại tá Nguyễn Hữu Lương ; Trưởng phòng An ninh chính trị Nội bộ, Công an tỉnh Đắk Lắk ; cho biết 20 trường hợp giáo viên, cán bộ tại huyện Cư Kuin sử dụng bằng giả. 10 trường hợp đã có thông tin đến chính quyền sở tại giải quyết và xử lý hồi tháng bảy .
“ Những trường hợp còn lại, công an mới phát hiện gần đây nên đang xác định ; khi có tác dụng sẽ báo cáo giải trình ; Ủy Ban Nhân Dân tỉnh nhu yếu huyện Cư Kuin giải quyết và xử lý sai phạm ”, đại tá Lương nói. “

Thế nào là công chức viên chức?

Theo pháp luật tại Điều 2 Luật viên chức 2010 lao lý về quyền và nghĩa vụ và trách nhiệm của viên chức thì viên chức được lao lý đơn cử như sau :
“ Viên chức là công dân Nước Ta được tuyển dụng theo vị trí việc làm, thao tác tại đơn vị chức năng sự nghiệp công lập theo chính sách hợp đồng thao tác, hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị chức năng sự nghiệp công lập theo pháp luật của pháp lý. “
Luật cán bộ, công chức 2008, sửa đổi 2019 pháp luật :
“ Công chức là công dân Nước Ta, được tuyển dụng, chỉ định vào ngạch, chức vụ, chức vụ tương ứng với vị trí việc làm trong cơ quan của Đảng Cộng sản Việt Nam, Nhà nước, tổ chức triển khai chính trị – xã hội ở TW, cấp tỉnh, cấp huyện ; trong cơ quan đơn vị chức năng thuộc Quân đội nhân dân ; mà không phải là sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân quốc phòng ; trong cơ quan, đơn vị chức năng thuộc Công an nhân dân mà không phải là sĩ quan, hạ sĩ quan Giao hàng theo chính sách chuyên nghiệp, công nhân công an, trong biên chế và hưởng lương từ ngân sách nhà nước “

Công chức viên chức sử dụng văn bằng giả bị xử phạt ra sao?

Xử lý kỷ luật công chức viên chức sử dụng văn bằng giả

Công chức viên chức sử dụng văn bằng giả hoàn toàn có thể bị giải quyết và xử lý kỷ luật theo Nghị định 112 / 2020 Quy định về giải quyết và xử lý kỷ luật cán bộ công chức viên chức :
– Đối với cán bộ, công chức, viên chức ; giữ chức vụ chỉ huy, quản trị ; : Áp dụng hình thức kỷ luật không bổ nhiệm nếu sử dụng sách vở không hợp pháp ; để được bầu, phê chuẩn, chỉ định vào chức vụ .
– Đối với công chức, viên chức ; không giữ chức vụ chỉ huy, quản trị ; : Áp dụng hình thức kỷ luật buộc thôi việc nếu sử dụng văn bằng, chứng từ, giấy ghi nhận, xác nhận giả ; hoặc không hợp pháp để được tuyển dụng vào cơ quan, tổ chức triển khai, đơn vị chức năng ;
“ Điều 12. Áp dụng hình thức kỷ luật không bổ nhiệm so với cán bộ, công chức giữ chức vụ chỉ huy, quản trị
Hình thức kỷ luật không bổ nhiệm vận dụng so với cán bộ, công chức giữ chức vụ chỉ huy, quản trị thuộc một trong những trường hợp sau đây :

… … … .
4. Sử dụng sách vở không hợp pháp để được bầu, phê chuẩn, chỉ định vào chức vụ. ”
“ Điều 13. Áp dụng hình thức kỷ luật buộc thôi việc so với công chức
Hình thức kỷ luật buộc thôi việc vận dụng so với công chức có hành vi vi phạm thuộc một trong những trường hợp sau đây :
3. Sử dụng văn bằng, chứng từ, giấy ghi nhận, xác nhận giả hoặc không hợp pháp để được tuyển dụng vào cơ quan, tổ chức triển khai, đơn vị chức năng ; “

Như vậy công chức viên chức sử dụng văn bằng giả hoàn toàn có thể bị giải quyết và xử lý kỷ luật không bổ nhiệm hoặc buộc thôi việc tùy theo chức vụ và hành vi vi phạm .

Xử lý hình sự công chức viên chức sử dụng văn bằng giả

Trong trường hợp công chức viên chức sử dụng văn bằng giả ; chứng từ giả đủ yếu tố cấu thành tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức triển khai ; tội sử dụng con dấu hoặc tài liệu giả của cơ quan, tổ chức triển khai thì bị truy cứu nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự theo pháp luật tại Điều 341 Bộ Luật Hình Sự năm ngoái sửa đổi bổ trợ năm 2017 :
“ Điều 341. Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức triển khai ; tội sử dụng con dấu hoặc tài liệu giả của cơ quan, tổ chức triển khai
1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc sách vở khác của cơ quan, tổ chức triển khai hoặc sử dụng con dấu, tài liệu hoặc sách vở giả triển khai hành vi trái pháp lý, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt tái tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 02 năm .
… ”
Trường hợp công chức viên chức sử dụng văn bằng giả với mức độ nghiêm trọng ; thuộc những trường hợp tăng nặng nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự được lao lý tại điều 341 ; thì mức phạt tù nặng nhất của tội này là 7 năm tù .

Mời bạn xem thêm

Trên đây là tư vấn của Luật sư 247 về vấn đề: “Công chức viên chức sử dụng văn bằng giả bị xử phạt ra sao?“. Để biết thêm thông tin chi tiết hoặc giải đáp những vấn đề pháp lý khó khăn; vui lòng sử dụng dịch vụ tư vấn pháp luật hoặc liên hệ hotline: 0833.102.102.

Câu hỏi thường gặp

Thế nào là cán bộ? Cán bộ là công dân Nước Ta, được bầu cử, phê chuẩn, chỉ định giữ chức vụ, chức vụ theo nhiệm kỳ trong cơ quan của Đảng Cộng sản Việt Nam, Nhà nước, tổ chức triển khai chính trị – xã hội ở TW, ở tỉnh, thành phố thường trực TW ( sau đây gọi chung là cấp tỉnh ), ở huyện, Q., thị xã, thành phố thuộc tỉnh ( sau đây gọi chung là cấp huyện ), trong biên chế và hưởng lương từ ngân sách nhà nước. Sử dụng văn bằng của người khác bị phạt bao nhiêu tiền?

Nghị định 04/2021/NĐ-CP quy định:
“Điều 23. Vi phạm quy định về sử dụng và công khai thông tin cấp văn bằng, chứng chỉ thuộc phạm vi quản lý nhà nước của Bộ Giáo dục và Đào tạo
1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
a) Sử dụng văn bằng, chứng chỉ của người khác;”
Theo đó, hành vi sử dụng văn bằng của người khác vì bất cứ mục đích nào đều có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. Ngoài ra, còn bị tịch thu lại văn bằng đó.

Sử dụng kết quả đánh giá, xếp loại chất lượng cán bộ, công chức, viên chức làm gì?

Theo Điều 21 Nghị định 90/2020/NĐ-CP quy định về sử dụng kết quả đánh giá cán bộ, công chức, viên chức như sau:
Kết quả đánh giá, xếp loại chất lượng cán bộ, công chức, viên chức là căn cứ để bố trí, sử dụng, đào tạo, bồi dưỡng, nâng ngạch hoặc thăng hạng chức danh nghề nghiệp, quy hoạch, bổ nhiệm, miễn nhiệm, điều động, luân chuyển, biệt phái, khen thưởng, kỷ luật, đánh giá và xếp loại chất lượng đảng viên và thực hiện các chính sách khác đối với cán bộ, công chức, viên chức.

5/5 – ( 1 bầu chọn )

Related Posts

About The Author

Add Comment