Sau khi sinh con lao động nữ nhận tiền trợ cấp thai sản ở đâu?

Câu hỏi:

Tôi công tác làm việc tại công ty Xuất khẩu Thủy Sản TP.HN đã 5 năm, từ khi công tác làm việc tại công ty, tôi tham gia bảo hiểm xã hội vừa đủ và liên tục. Hiện tại tôi đang mang thai, dự sinh vào ngày 27/04/2017. Do sau khi sinh con không có ai trông con nên tôi muốn xin nghỉ thai sản tích hợp với nghỉ việc luôn. Như vậy tôi có được hưởng trợ cấp thai sản không, sau khi nghỉ việc thì tiền thai sản tôi có phải đến công ty để nhận không ? Mong Luật Hoàng Phi giải đáp giúp tôi, tôi xin cảm ơn .

Trả lời:

Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi, Công ty Luật Hoàng Phi xin được vấn đáp yếu tố của chị như sau :

Thứ nhất: Đối với điều kiện hưởng chế độ thai sản của người lao động, pháp luật đã quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 nội dung quy định như sau:

“ 1. Người lao động được hưởng chính sách thai sản khi thuộc một trong những trường hợp sau đây :
a ) Lao động nữ mang thai ;
b ) Lao động nữ sinh con ;
c ) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ ;
d ) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi ;
đ ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực thi giải pháp triệt sản ;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động lao lý tại những điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời hạn 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi .
3. Người lao động pháp luật tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời hạn 12 tháng trước khi sinh con. ”

Sau khi sinh con lao động nữ nhận tiền trợ cấp thai sản ở đâu?

Sau khi sinh con lao động nữ nhận tiền trợ cấp thai sản ở đâu?

Luật Bảo hiểm xã hội năm năm trước đã lao lý 06 nhóm đối tượng người tiêu dùng được hưởng chính sách thai sản khi tham gia bảo hiểm xã hội : Lao động nữ mang thai ; Lao động nữ sinh con ; Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ ; Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi ; Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực thi giải pháp triệt sản ; Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con. Chị là đối tượng người tiêu dùng được hưởng chính sách thai sản theo lao lý tại điểm b khoản 1 Điều 31 .
Theo những trường hợp thường thì pháp lý pháp luật lao động nữ muốn hưởng chính sách thai sản khi sinh con thì phải tham gia bảo hiểm xã hội từ 06 tháng trở lên trong thời hạn 12 tháng trước khi sinh con, việc tham gia bảo hiểm không nhu yếu liên tục. Điều đó có nghĩa là trong thời hạn 12 tháng trước thời gian sinh con chị cần tham gia bảo hiểm xã hội tối thiểu là 06 tháng .

Tuy nhiên, có một số trường hợp đặc biệt như trường hợp của chị khi lao động nữ mang thai phải nghỉ việc để dưỡng  thai theo chỉ định của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng Bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con, điều này được quy định tại khoản 3 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014.

Thứ hai: về địa điểm tiếp nhận hồ sơ hưởng chế độ thai sản, khoản 2 Điều 14 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

 “2. Người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ theo quy định cho người sử dụng lao động nhưng không quá 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc.

Trường hợp người lao động chấm hết hợp đồng lao động, hợp đồng thao tác hoặc thôi việc trước thời gian sinh con, thời gian nhận con, thời gian nhận nuôi con nuôi thì nộp hồ sơ và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội nơi cư trú. ”
Như vây, chị chấm hết hợp đồng lao động trước thời gian sinh con và muốn được hưởng chính sách thai sản thì cần nộp giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh của con ( bản sao ) và xuất trình sổ Bảo hiểm xã hội cho cơ quan Bảo hiểm xã hội nơi cư trú. Tiền thai sản của chị sẽ không chuyển về công ty của chị mà chị sẽ nhận tại cơ quan bảo hiểm nơi cư trú .

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

Related Posts

About The Author

Add Comment