Nghỉ việc trước Tết có được hưởng tháng lương thứ 13?

Trong quan hệ lao động, để kích thích sản xuất, một chủ trương tiền lương đúng đắn là động lực to lớn nhằm mục đích phát huy và thôi thúc con người trong việc thực thi những tiềm năng kinh tế tài chính – xã hội. Từ đó, khuyến khích người lao động nâng cao hiệu suất, chất lượng và hiệu suất cao của lao động nhằm mục đích bảo vệ sự công minh trên cơ sở thực thi chính sách trả lương .

Tháng lương thứ 13 là một khái niệm khá quen thuộc đối với nhiều người. Nhất là trong dịp Tết nguyên đán thì người lao động lại càng quan tâm hơn đến những chế độ lương, thưởng. Vậy trong trường hợp người lao động nghỉ việc trước Tết có được hưởng tháng lương thứ 13? Đây là một câu hỏi mà rất nhiều người quan tâm, hãy theo dõi bài viết dưới đây để biết được câu trả lời.

Nghỉ việc trước Tết có được hưởng tháng lương thứ 13?

Lương tháng 13 là cách gọi được hiểu đơn thuần là một khoản tiền thưởng vào dịp cuối năm ( thường là vào tháng 12 âm lịch ), được thỏa thuận hợp tác giữa doanh nghiệp và người lao động. Tuy nhiên, cũng có nhiều doanh nghiệp chi trả khoản tiền này vào Tết dương lịch vì đây là sự thỏa thuận hợp tác giữa người lao động và người sử dụng lao động, không có một pháp luật nào ràng buộc .

Như vậy, tiền lương tháng thứ 13 đơn giản là một khoản tiền thưởng. Theo quy định tại Khoản 1 – Điều 103 Bộ luật lao động năm 2012 thì tiền thưởng được hiểu là khoản tiền mà người sử dụng lao động thường cho người lao động.

Tiền thưởng này ít hay nhiều dựa trên kết quả sản xuất, kinh doanh hàng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động. Vậy Nghỉ việc trước Tết có được hưởng tháng lương thứ 13? Cùng theo dõi nội dung tiếp theo để biết được câu trả lời.

Người lao động có được hưởng tiền lương tháng 13 khi nghỉ việc trước Tết?

Như trên cũng đã đề cập, lúc bấy giờ Bộ luật lao động năm 2019 có hiệu lực hiện hành ngày 01/01/2021 đều không có pháp luật về lương tháng thứ 13. Khoản tiền này không bắt buộc và nhờ vào vào sự thỏa thuận hợp tác giữa người lao động và người sử dụng lao động trải qua hợp đồng lao động đã giao kết trước đó, thỏa ước lao động tập thể hoặc theo quy định riêng của doanh nghiệp .
Như vậy, việc người lao động có được hưởng lương tháng thứ 13 hay không trong trường hợp nghỉ việc ngay trước Tết sẽ địa thế căn cứ vào thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động. Người lao động chỉ chắc như đinh được hưởng lương tháng thứ 13 khi có thỏa thuận hợp tác bằng hợp đồng hoặc quy định nội bộ doanh nghiệp có lao lý .
Nếu như trong hợp đồng lao động đã giao kết có lao lý về việc có lương tháng 13 thì doanh nghiệp phải trả lương tháng 13 cho người lao động khi họ nghỉ việc vào cuối tháng 12. Còn nếu không trả thì doanh nghiệp đã vi phạm pháp luật của pháp lý về giao kết hợp đồng. Người lao động hoàn toàn có thể kiện doanh nghiệp về việc không chi trả lương tháng 13 cho mình .
Đối với người lao động chưa làm đủ 12 tháng vẫn được nhận lương tháng 13 nếu khi trao đổi việc làm, giao kết hợp đồng hoặc trong nội quy lao động có lao lý về việc nhân viên cấp dưới khi thao tác sẽ được hưởng lương tháng thứ 13. Chỉ có điều thường thì mức nhận lương tháng 13 so với những người có thâm niên thao tác từ đủ 12 tháng trở lên sẽ không bằng .

Nghỉ việc cuối năm, người lao động vẫn được nhận lương tháng thứ 13 như bình thường. Nếu trong hợp đồng quy định rõ về thời hạn mà người sử dụng lao động; doanh nghiệp không chi trả lương tháng 13 thì người lao động có thể khởi kiện người sử dụng lao động; doanh nghiệp vi phạm điều khoản đã giao kết, thỏa thuận trong hợp đồng lao động hoặc quy định nội bộ công ty.

Lương tháng thứ 13 có là căn cứ tính đóng bảo hiểm xã hội không?

Theo lao lý tại Điều 89 Luật Bảo hiểm xã hội năm trước, tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của người lao động sẽ gồm có lương, phụ cấp lương và những khoản bổ trợ khác theo lao lý .
Trong đó, tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc không gồm có những khoản chính sách và phúc lợi khác như :
– Tiền thưởng sáng tạo độc đáo
– Tiền ăn giữa ca, những khoản tương hỗ xăng xe, điện thoại thông minh, đi lại, tiền nhà tại, tiền giữ trẻ, nuôi con nhỏ
– Hỗ trợ người lao động khi có người thân trong gia đình bị chết, người lao động có người thân trong gia đình kết hôn, sinh nhật của người lao động, trợ cấp cho người lao động gặp thực trạng khó khăn vất vả khi bị tai nạn đáng tiếc lao động hay bệnh nghề nghiệp .

– Các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác ghi thành các mục riêng trong hợp đồng lao động.

Mặc dù lương tháng thứ 13 không được lao lý đơn cử trong những văn bản pháp lý nhưng trong trường hợp những bên có thỏa thuận hợp tác trong những văn bản có giá trị pháp lý thì nội dung về việc đóng thuế thu nhập cá thể cho tiền lương tháng thứ 13 là nội dung bắt buộc phải triển khai .
Đây là khoản tiền xuất phát từ việc làm có trả lương nên nó được xem là khoản thu nhập có tính tiền lương, tiền công .

Trên đây, chúng tôi đã giải đáp đến Quý khách hàng câu hỏi Nghỉ việc trước Tết có được hưởng tháng lương thứ 13? Trường hợp Quý khách hàng có bất cứ thắc mắc gì về bài viết hay về vấn đề này, đừng ngần ngại liên hệ với chúng tôi qua Tổng đài tư vấn 1900.6557 để được hỗ trợ một cách nhanh chóng nhất.

Related Posts

About The Author

Add Comment