Độ tuổi để được tổ chức mừng thọ

Độ tuổi để được tổ chức mừng thọ. Con cái muốn tổ chức mừng thọ cho mẹ 70 tuổi thì có được không? Quy định về tổ chức mừng thọ.

Tóm tắt câu hỏi:

Chào Luật sư ! Bà tôi năm nay 70 tuổi thì có được nhà nước tổ chức triển khai lễ mừng thọ chưa ? Quy định đơn cử như thế nào ? Cảm ơn Luật sư !

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Điều 21 Luật Người cao tuổi 2009 pháp luật : 1. Người thọ 100 tuổi được quản trị nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam chúc thọ và khuyến mãi quà. 2. Người thọ 90 tuổi được quản trị Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố thường trực TW chúc thọ và khuyến mãi quà. 3. Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị xã phối hợp với Hội người cao tuổi tại địa phương, mái ấm gia đình của người cao tuổi tổ chức triển khai mừng thọ người cao tuổi ở tuổi 70, 75, 80, 85, 90, 95 và 100 tuổi trở lên vào một trong những ngày sau đây : a ) Ngày người cao tuổi Nước Ta ; b ) Ngày Quốc tế người cao tuổi ;

Xem thêm: Khoảng cách thế hệ là gì? Lịch sử của Khoảng cách thế hệ

c ) Tết Nguyên đán ; d ) Sinh nhật của người cao tuổi. 4. Kinh phí thực thi pháp luật tại Điều này do ngân sách nhà nước bảo vệ và nguồn góp phần của xã hội. Khoản 4 Điều 8 Thông tư 06/2012 / TT-BVHTTDL pháp luật nội dung tiêu đề mừng thọ được bộc lộ theo độ tuổi, đơn cử : a ) Đủ 70 tuổi và đủ 75 tuổi : lễ mừng thọ ; b ) Đủ 80 tuổi và đủ 85 tuổi : lễ mừng thượng thọ ; c ) Đủ 90 tuổi, đủ 95 tuổi và 100 tuổi trở lên : lễ mừng thượng thượng thọ. d ) Trường hợp tổ chức triển khai lễ mừng thọ chung so với người cao tuổi thuộc nhiều độ tuổi khác nhau thì nội dung tiêu đề ghi chung là : lễ mừng thọ

Xem thêm: Quy định về cấp học và độ tuổi của giáo dục phổ thông

Từ những pháp luật trên, bà của bạn hiện 70 tuổi nên được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị xã phối hợp với Hội người cao tuổi tại địa phương, mái ấm gia đình tổ chức triển khai mừng thọ. Việc Tặng Kèm quà cho người cao tuổi khi tổ chức triển khai mừng thọ, chúc thọ được pháp luật tại Khoản 2 Điều 3 Thông tư 21/2011 / TT-BTC như sau :

a) Mức quà tặng chúc thọ, mừng thọ người cao tuổi

– Người cao tuổi 100 tuổi được quản trị nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam chúc thọ và Tặng quà gồm 5 mét vải lụa và 500.000 đồng tiền mặt. – Người cao tuổi 90 tuổi được quản trị Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố thường trực Trung ương chúc thọ và khuyến mãi quà gồm hiện vật trị giá trị 100.000 đồng và 300.000 đồng tiền mặt. – quản trị Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố thường trực TW địa thế căn cứ điều kiện kèm theo tăng trưởng kinh tế tài chính – xã hội của địa phương lao lý mức quà khuyến mãi người cao tuổi ở tuổi 70, 75, 80, 85, 95 tuổi và trên 100 tuổi. b ) Nội dung và mức chi tổ chức triển khai chúc thọ, mừng thọ người cao tuổi : Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị xã có nghĩa vụ và trách nhiệm phối hợp với Hội Người cao tuổi tại địa phương và mái ấm gia đình của người cao tuổi tổ chức triển khai chúc thọ, mừng thọ cho người cao tuổi bảo vệ sang chảnh, tiết kiệm ngân sách và chi phí, tương thích với nếp sống văn hoá, phong tục, tập quán của địa phương ; bảo vệ kinh phí đầu tư để chi cho những hoạt động giải trí sau :

Xem thêm: Phụng dưỡng là gì? Quy định về nghĩa vụ phụng dưỡng ông bà

– Chi in ấn hoặc mua “ Giấy mừng thọ ”. – Chi nước uống, hoa quả, bánh kẹo. Mức chi trung bình 10.000 đồng / người tham gia.

do-tuoi-duoc-to-chuc-mung-tho1do-tuoi-duoc-to-chuc-mung-tho1

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 1900.6568

– Chi thuê hội trường, phông, bạt, bàn và ghế, thiết bị loa đài … ( nếu có ). Mức chi thực thi theo hợp đồng, giấy biên nhận hoặc hoá đơn ( trong trường hợp thuê dịch vụ ). Như vậy, khi tổ chức triển khai việc mừng thọ người cao tuổi cho bà bạn, quản trị Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố thường trực TW địa thế căn cứ điều kiện kèm theo tăng trưởng kinh tế tài chính – xã hội của địa phương pháp luật mức quà Tặng Ngay và mức kinh phí đầu tư khi tổ chức triển khai mừng thọ cho những hoạt động giải trí.

Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết có liên quan khác của Dương Gia:

 Mức tham gia bảo hiểm y tế của người cao tuổi

Xem thêm: Xác định độ tuổi xử phạt hành chính khi không có giấy tờ tùy thân

– Các yếu tố về thuê người lao động cao tuổi – Chính sách bảo trợ xã hội so với người cao tuổi

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 1900.6568  để được giải đáp.

— — — — — — — — — — — — — — — — — — –

THAM KHẢO CÁC DỊCH VỤ CÓ LIÊN QUAN CỦA LUẬT DƯƠNG GIA:

– Tư vấn pháp lý trực tuyến qua điện thoại cảm ứng – Tư vấn luật không tính tiền qua điện thoại cảm ứng – Tư vấn pháp lý trực tuyến không tính tiền qua tổng đài điện thoại cảm ứng

Related Posts

About The Author

Add Comment