Nam nữ đi nhà nghỉ cần xuất trình giấy tờ gì?

Trả lời: Theo Thông tư 33/2010/TT-BCA của Bộ Công an quy định cụ thể điều kiện về an ninh, trật tự đối với một số ngành, nghề kinh doanh có điều kiện, người đến lưu trú (tại nhà nghỉ, khách sạn…) phải có trách nhiệm xuất trình một trong các loại giấy tờ sau: chứng minh nhân dân; hộ chiếu; các loại giấy tờ có dán ảnh do các cơ quan quản lý nhà nước Việt Nam cấp…  

Thông tư 33 cũng nghiêm cấm việc sử dụng cơ sở lưu trú làm nơi chứa chấp tội phạm, sử dụng, tàng trữ, mua và bán những chất ma túy, đánh bạc, chứa chấp, môi giới mại dâm và những hành vi vi phạm pháp lý khác. Như vậy, khách thuê nghỉ tự chịu nghĩa vụ và trách nhiệm về hành vi của mình, chủ khách sạn nếu biết khách có vi phạm mà vẫn cho thuê phòng nhằm mục đích trục lợi thì hoàn toàn có thể bị xem xét nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự về những hành vi tương ứng như chứa mại dâm, môi giới mại dâm, chứa chấp hoặc che giấu tội phạm …

Theo Điều 31 Luật Cư trú và Thông tư số 52/2010/TT-BCA ngày 30/11/2010 của Bộ Công an hướng dẫn thực hiện một số điều của Luật Cư trú và Nghị định số 107/2007/NĐ-CP quy định: Người từ đủ 14 tuổi có thể được thuê phòng nghỉ và phải thực hiện đăng ký lưu trú.

Đối với người từ đủ 14 tổi trở lên đến lưu trú lại một điểm khác, ngoài nơi ĐK hộ khẩu thường trú phải thực thi việc ĐK lưu trú. Trách nhiệm thông tin lưu trú thuộc về mái ấm gia đình, nhà ở tập thể, cơ sở chữa bệnh, khách sạn, nhà nghỉ, cơ sở khác có người đến cư trú. Pháp luật cũng không cấm việc nam, nữ ( không có quan hệ mái ấm gia đình ) thuê phòng ở chung với nhau ; cũng như không có pháp luật về việc nam nữ phải là vợ chồng ( phải có đăng ký kết hôn ) với được thuê phòng nghỉ chung. Tuy nhiên nếu nam nữ muốn thuê phòng ở chung ( khi giữa họ không có quan hệ mái ấm gia đình ), thường thì những khách sạn nhu yếu họ phải đủ tuổi để có năng lượng hành vi vừa đủ, quan hệ tự nguyện, không vì mục tiêu mua và bán hoặc doanh thu khác, hành vi không vi phạm đạo đức và pháp lý. Như vậy, anh và bạn gái trọn vẹn hoàn toàn có thể hẹn hò tâm sự ở nhà nghỉ dù hai người không có đăng ký kết hôn với điều kiện kèm theo xuất trình thẻ căn cước ( hoặc chứng tỏ nhân dân ) theo lao lý, anh cũng không phải do dự vì bạn gái anh đã 17 tuổi – đủ điều kiện kèm theo được thuê phòng nghỉ.

Related Posts

About The Author

Add Comment