Nhận cầm đồ xe không chính chủ thì phạm tội gì ?

Câu hỏi:

Kính thưa Luật sư. Tôi mở một tiệm cầm đồ, vừa qua ngày 03/08/2016 tôi có nhận cầm một chiếc xe máy của một nam người trẻ tuổi, xe máy của anh ta có không thiếu sách vở và ĐK xe nhưng không có chứng tỏ nhân dân của chủ xe, chỉ có chứng tỏ nhân dân của anh ta. Chiếc xe thuộc chiếm hữu của mẹ anh ta. Ngày 04/08/2016, mẹ anh ta làm đơn báo mất xe và trong đơn nói rõ xe ở tiệm cầm đồ của tôi. Sau đó công an đã đến lập biên bản tạm giữ xe và những sách vở tương quan đến xe. Luật sư cho tôi hỏi trong trường hợp này tôi có bị xử phạt không, có bị quy vào tội tiêu thụ của gian không. Nhờ Luật sư tư vấn giúp. Chân thành cảm ơn Luật sư .

Trả lời:

Về câu hỏi của bạn, Luật sư của Luật Hoàng Phi trả lời như sau:

Nhận cầm đồ xe không chính chủ thì phạm tội gì ?

–  Về tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có:

Tại Điều 250 Bộ Luật Hình sự sửa đổi, bổ sung 2009  quy định như sau:

“1. Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm .

2. Phạm tội thuộc một trong những trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm :
a ) Có tổ chức triển khai ;
b ) Có đặc thù chuyên nghiệp ;
c ) Tài sản, vật phạm pháp có giá trị lớn ;
d ) Thu lợi bất chính lớn ;
đ ) Tái phạm nguy khốn .
3. Phạm tội thuộc một trong những trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm :
a ) Tài sản, vật phạm pháp có giá trị rất lớn ;
b ) Thu lợi bất chính rất lớn .
4. Phạm tội thuộc một trong những trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm :
a ) Tài sản, vật phạm pháp có giá trị đặc biệt quan trọng lớn ;

b) Thu lợi bất chính đặc biệt lớn.

5. Người phạm tội còn hoàn toàn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng, tịch thu một phần hoặc hàng loạt gia tài hoặc một trong hai hình phạt này. ”

Như vậy, theo quy định của pháp luật hình sự thì chỉ khi bạn không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản do nam thanh niên ( tạm gọi là A ) phạm tội mà có thì bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội chứa chấp, tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có.

 Theo quy định tại Điều 1 và Điều 2 Thông tư liên tịch số 09/2011/TTLT-BCA-BQP-BTP-NHNNVN-VKSNDTC-TANDTC  hướng dẫn áp dụng quy định của bộ luật hình sự về tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có như sau:

“Chứa chấp tài sản là một trong các hành vi sau đây: cất giữ, che giấu, bảo quản tài sản; cho để nhờ, cho thuê địa điểm để cất giữ, che dấu, bảo quản tài sản đó” và “tiêu thụ tài sản là một trong các hành vi sau đây: mua, bán, thuê, cho thuê, trao đổi, cầm cố, thế chấp, đặt cọc, ký gửi, cho, tặng, nhận tài sản hoặc giúp cho việc thực hiện các hành vi đó.

Tài sản do người khác phạm tội mà có được xác lập là gia tài do người phạm tội có được trực tiếp từ việc thực hiện hành vi phạm tội ( ví dụ : gia tài chiếm đoạt được, tham ô, nhận hối lộ … ) hoặc do người phạm tội có được từ việc mua và bán, đổi chác bằng gia tài có được trực tiếp từ việc họ thực hiện hành vi phạm tội ( ví dụ : xe máy có được từ việc dùng tiền tham ô để mua ) .
Biết rõ gia tài là do người khác phạm tội mà có được xác lập là có địa thế căn cứ chứng tỏ biết được gia tài có được trực tiếp từ người thực hiện hành vi phạm tội hoặc có được từ việc mua và bán, đổi chác bằng gia tài có được trực tiếp từ người thực hiện hành vi phạm tội. ”
Theo như thông tin bạn phân phối, chúng tôi không biết rõ rằng chiếc xe máy có phải do A có hành vi phạm tội mà có hay không ( ví dụ : trộm cắp … ) và bạn có biết rõ gia tài do A phạm tội mà có nhưng vẫn thực thi việc tiêu thụ gia tài hay không .

–  Xử phạt hành chính:

Nếu không chứng minh được bạn có đủ các dấu hiệu để cấu thành tội phạm thì bạn không bị truy cứu trách nhiệm hình sự mà bị xử phạt hành chính theo quy định Khoản 2 Điều 11 Nghị định 167/2013/NĐ-CP  về xử phạt hành chính trong một số lĩnh vực như sau:

“ Điều 11. Vi phạm những pháp luật về quản trị ngành, nghề kinh doanh thương mại có điều kiện kèm theo về bảo mật an ninh, trật tự :

Nhận cầm đồ xe không chính chủ thì phạm tội gì ?

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

d ) Nhận cầm đồ gia tài mà theo pháp luật gia tài đó phải có sách vở chiếm hữu nhưng không có những loại sách vở đó ;
đ ) Nhận cầm đồ gia tài nhưng không có hợp đồng theo lao lý ;

e) Cầm cố tài sản thuộc sở hữu của người khác mà không có giấy ủy quyền hợp lệ của người đó cho người mang tài sản đi cầm cố;

g ) Bảo quản gia tài cầm đồ không đúng nơi ĐK với Cơ quan có thẩm quyền ” .
Theo đó, bạn hoàn toàn có thể sẽ bị xử phạt hành chính với mức phạt từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng .

Trong trường hợp cần tư vấn pháp luật hình sự, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI  TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

Related Posts

About The Author

Add Comment